| MOQ: | 1 bộ |
| giá bán: | 10000 USD |
| Thời gian giao hàng: | 2 tháng |
| phương thức thanh toán: | L/C,T/T |
| năng lực cung cấp: | 200 bộ / ngày |
Lò phản ứng nhiệt độ cao là gì? Thiết kế, vật liệu & ứng dụng
Trả lời câu hỏi cốt lõi: Lò phản ứng nhiệt độ cao là gì, và những thách thức về vật liệu và thiết kế nào phân biệt nó với các lò phản ứng hóa học tiêu chuẩn? Lò phản ứng nhiệt độ cao là một bình áp lực được thiết kế để hoạt động bền vững ở nhiệt độ thành bình từ 500°C đến 1200°C, đòi hỏi các siêu hợp kim gốc niken chuyên dụng (Inconel 625/UNS N06625, Incoloy 800H/UNS N08810), lớp lót chịu lửa bằng gốm, hoặc kết hợp cả hai. Ở nhiệt độ này, thép không gỉ Austenitic tiêu chuẩn (304, 316L) vượt quá ứng suất phá vỡ do rão trong 100.000 giờ ở áp suất vừa phải, và các quy tắc thiết kế ASME Section VIII Division 1 trở nên không đầy đủ, đòi hỏi Division 2 (quy tắc thiết kế cao hơn) hoặc các Mã ASME cụ thể (ví dụ: Mã 2753 cho hợp kim niken). Các thách thức kỹ thuật chính bao gồm biến dạng rão phụ thuộc thời gian (chi phối bởi tham số Larson-Miller), ứng suất nhiệt do giãn nở khác nhau giữa các kim loại không giống nhau (alpha = 17,5x10^-6/K đối với 316L so với 12,7x10^-6/K đối với Inconel 625 ở 600°C), quá trình oxy hóa/cacbon hóa các bề mặt bên trong và quản lý nhiệt giao diện vật liệu chịu lửa-vỏ.
Thiết kế lò phản ứng nhiệt độ cao giải quyết bốn nguyên tắc luyện kim và cấu trúc:
Vật liệu lò phản ứng nhiệt độ cao được phân loại theo phạm vi nhiệt độ sử dụng và cơ chế suy thoái:
| Vật liệu | Nhiệt độ sử dụng tối đa | Ứng suất rão 100.000 giờ ở 650°C | Ứng dụng chính |
|---|---|---|---|
| Inconel 625 (UNS N06625) | 980°C (oxy hóa), 815°C (sulfid hóa) | >138 MPa ở 650°C | Tái tạo metan hơi nước, nứt ethylene, sản xuất hydro |
| Incoloy 800H (UNS N08810) | 982°C (Mã ASME 1325) | >100 MPa ở 650°C | HTGR hạt nhân, lò hóa dầu, tái tạo xúc tác |
| SA516 Gr.70 lót chịu lửa | Quy trình 1000-1650°C; vỏ <400°C | Thép carbon ở 400°C: >100 MPa | Khí hóa than, lò đốt, TLE, lò nứt |
| Silicon Carbide (SiC) | 1600°C liên tục (khí quyển oxy hóa) | Không áp dụng (gốm, không rão) | Epitaxy bán dẫn, HTGR, oxy hóa một phần xúc tác |
H: Tham số Larson-Miller là gì và tại sao nó quan trọng đối với thiết kế lò phản ứng nhiệt độ cao?
A: Tham số Larson-Miller (LMP = T x (log t + 20) x 10^-3, trong đó T là nhiệt độ tuyệt đối theo Kelvin và t là thời gian phá vỡ theo giờ) là một phương pháp tham số thời gian-nhiệt độ tương quan ứng suất, nhiệt độ và thời gian phá vỡ do rão. Nó cho phép ngoại suy dữ liệu thử nghiệm rão trong phòng thí nghiệm ngắn hạn để dự đoán tuổi thọ sử dụng 100.000 giờ (11,4 năm). ASME Section III Division 1 (hạt nhân) và Mã 1592 (nhiệt độ cao) yêu cầu phân tích rão dựa trên LMP cho thiết kế tải trọng duy trì. LMP cũng cho phép so sánh vật liệu: ở LMP = 35 (ví dụ: 650°C, 100.000 giờ), 316L chịu được 69 MPa trong khi Inconel 625 chịu được 138+ MPa.
H: Ở nhiệt độ nào thì thiết kế lò phản ứng nên chuyển từ thép không gỉ sang hợp kim gốc niken?
A: Nhiệt độ chuyển đổi phụ thuộc vào ứng suất áp dụng và tuổi thọ thiết kế yêu cầu. Đối với tuổi thọ thiết kế 100.000 giờ ở ứng suất thành lò điển hình (60-120 MPa): 316L phù hợp đến khoảng 550°C (nơi ứng suất phá vỡ do rão 100.000 giờ giảm xuống dưới 69 MPa); các loại ổn định 321/347 kéo dài đến 600°C; Incoloy 800H kéo dài đến 982°C; Inconel 625 đến 980°C. Đối với ứng suất cao hơn hoặc tuổi thọ thiết kế dài hơn, nhiệt độ chuyển đổi sẽ giảm. Mã Nồi hơi và Bình áp lực ASME Section VIII Division 1 đặt giới hạn nhiệt độ tối đa cho mỗi vật liệu (ví dụ: 316L: 816°C cho mục đích chung, nhưng với giá trị ứng suất giảm đáng kể trên 538°C).
H: Độ dày lớp lót chịu lửa cho lò phản ứng nhiệt độ cao được xác định như thế nào?
A: Độ dày lớp lót chịu lửa được tính từ dẫn nhiệt một chiều ổn định: Q = (T_quy trình - T_vỏ) / (t_ref/k_ref + t_shell/k_shell + 1/h_air). Thiết kế duy trì T_vỏ dưới 400°C (giới hạn thép carbon) với biên độ an toàn, đồng thời giảm thiểu độ dày lớp lót để giảm trọng lượng và chi phí của bình. Độ dày điển hình là 150-300 mm cho nhiệt độ quy trình từ 1000-1650°C. Tổn thất nhiệt qua thành thường được giới hạn ở mức 300-1000 W/m2 (tùy thuộc vào cách cách nhiệt). Thiết kế nhiều lớp (mặt nóng đúc đặc + lớp dự phòng sợi gốm) tối ưu hóa cả khả năng chịu nhiệt và khả năng chống xói mòn, sốc nhiệt và tấn công xỉ.
H: Ứng suất nhiệt là gì và tại sao nó là một yếu tố thiết kế quan trọng đối với lò phản ứng nhiệt độ cao?
A: Ứng suất nhiệt phát sinh từ sự giãn nở nhiệt bị hạn chế. Nó phát sinh từ gradient nhiệt độ xuyên thành (sigma = E x alpha x delta-T / (2 x (1-nu))), các mối nối kim loại không giống nhau với hệ số giãn nở nhiệt khác nhau và các chu kỳ nhiệt độ tăng/giảm đột ngột. Đối với thành 316L dày 50 mm với gradient xuyên thành 100°C ở 600°C: sigma = 193000 MPa x 17,5x10^-6 x 100 / (2 x 0,7) = 241 MPa, gần với giới hạn chảy ở nhiệt độ và có thể gây nứt mỏi nhiệt dưới tải trọng chu kỳ. ASME Section VIII Division 2 yêu cầu phân tích ứng suất nhiệt chi tiết (phần tử hữu hạn) cho nhiệt độ thiết kế trên 425°C.